H24

[Tự Luận] Trong phòng thí nghiệm để điều chế được 5,6 lít khí O2 (đktc) cần phải dùng bao nhiêu gam Kali Clorat?

H9
19 tháng 3 2023 lúc 16:00

\(2KClO_3\xrightarrow[]{t^o}2KCl+3O_2\)

\(n_{O_2}=\dfrac{V_{O_2}}{22,4}=\dfrac{5,6}{22,4}=0,25\left(mol\right)\)

Theo PTHH: \(n_{KClO_3}=\dfrac{0,25.2}{3}\approx0,17\left(mol\right)\)

Vậy muốn điều chế 5,6 lít O2 cần dùng số gam Kali clorat:

\(m_{KClO_3}=n_{KClO_3}.M_{KClO_3}=0,17.122,5=20,825g\)

Bình luận (1)
ML
19 tháng 3 2023 lúc 16:09

             \(n_{O2}\)=\(\dfrac{V}{22,4}\)=\(\dfrac{5,6}{22,4}\)=0,25 (mol)

     PT : 2KClO3 →to  2KCl + 3O2

số mol:      \(\dfrac{1}{6}\)      ←    \(\dfrac{1}{6}\)      ← 0,25

⇒ mKClO3 = n . M = \(\dfrac{1}{6}\) . 122,5 ∼ 20,41(g)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết