Bài 56. Ôn tập cuối năm

PV

tính khối lượng tinh bột dùng để điều chế 50ml rượu 23 độ,biết hiệu suất của quá trình lên men là 80%.D(rượu)=0.8(g/mol)

 

KS
9 tháng 4 2022 lúc 12:42

\(V_{C_2H_5OH}=\dfrac{50.23}{100}=11,5\left(ml\right)\\ m_{C_2H_5OH}=11,5.0,8=9,2\left(g\right)\\ n_{C_2H_5OH\left(tt\right)}=\dfrac{9,2}{46}=0,2\left(mol\right)\\ n_{C_2H_5OH\left(lt\right)}=\dfrac{0,2}{80\%}=0,25\left(mol\right)\)

PTHH: 

\(C_6H_{12}O_6\underrightarrow{\text{men rượu}}2C_2H_5OH+2CO_2\)

0,125 <----------------- 0,25

\(m_{C_6H_{12}O_6}=0,125.180=22,5\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DK
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết