BN

Tiền vốn 15 chiếc đồng hồ của một cửa hàng là 40,5 triệu đồng. Ngầy thứ nhất cửa hàng bán được 9 chiếc đồng hồ và lãi được 12%tiền vốn mỗi chiếc đồng hồ đó, ngày thứ hai cửa hàng hết số đồng hồ còn lại 19,764 triệu đồng. Hỏi cửa hàng đã lãi bao nhiêu phần trăm tiền vốn khi bán 15 chiếc đồng hồ đó ?

KL
6 tháng 11 2023 lúc 6:41

Giá tiền mỗi chiếc đồng hồ:

40,5 : 15 = 2,7 (triệu đồng)

Số tiền bán 9 chiếc đồng hồ đầu tiên:

(2,7 + 2,7 × 12%) × 9 = 27,216 (triệu đồng)

Tổng số tiền bàn 15 chiếc đồng hồ:

27,216 + 19,764 = 46,98 (triệu đồng)

Số tiền lãi:

46,98 - 40,5 = 6,48 (triệu đồng)

Số phần trăm cửa hàng lãi:

6,48 × 100% : 40,5 = 16%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PM
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
DC
Xem chi tiết
HC
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết