Bài 56. Ôn tập cuối năm

AH

Thổi liên tục khí etilen vào 400ml dung dịch Br2 cho đến mất màu hoàn toàn thì hết 8,96 lít khí etilen

a) Viết phương trình hoá học xảy ra

b) Tính nồng độ mol dung dịch Br2 đã dùng

c) Gọi tên sản phẩm sinh ra. Tính khối lượng của sản phẩm thu được

d) Cùng lượng dung dịch Br2 trên, nếu dùng khí axetilen để làm mất màu hoàn toàn thì thể tích khí cần dùng là bao nhiêu lít ?

Biết các thể tích ở điều kiện tiêu chuẩn

NM
14 tháng 3 2018 lúc 15:52

a,

Br2 + C2H4

C2H4Br2

b,ta có:

nC2H4=8,96/22,4= 0,4 mol

theo pt:

nBr2=nC2H4= 0,4 mol

=> CM dd Br2= 0,4/(400/1000)= 1M

c,C2H4Br2: 1,2 dibrometan

theo pt:

nC2H4Br2=nC2H4=0,4 mol

=> mC2H4Br2= 0,4*188= 75,2 g

d, pt:

Br2 + C2H2 C2H2Br2

theo pt:

nC2H2=nBr2= 0,4 mol

=> VC2H2= 0,4 * 22,4 = 8,96 lít

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TL
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết