MA

Nung m gam đá vôi (CaCO3) một thời gian với hiệu suất 75% thu được 80 gam chất rắn. Tính giá trị của m.

H24
21 tháng 8 2021 lúc 9:53

Gọi $n_{CaCO_3} = a(mol)$

$CaCO_3 \xrightarrow{t^o} CaO + CO_2$

Theo PTHH : 

$n_{CO_2} = n_{CaCO_3\ pư} = 0,75a(mol)$
Bảo toàn khối lượng : 

$100a = 80 + 0,75a.44 \Rightarrow a = 1,194(mol)$
$m = 1,194.100 = 119,4(gam)$

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HG
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
AV
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết