H24

Nhiệt phân 36 gam thuốc tím chứa 1,25% tạp chất trơ, sau một thơi gian dừng phản ứng thu đc 33,12 gam chất rắn . Tính hiệu suất phản ứng ?

H24
10 tháng 5 2021 lúc 15:41

Bảo toàn khối lượng : 

m O2 = 36 -33,12 = 2,88 gam

n O2 = 2,88/32 = 0,09(mol)

2KMnO4 $\xrightarrow{t^o}$ K2MnO4 + MnO2 + O2

n KMnO4 pư = 2n O2 = 0,18(mol)

Vậy :

H = 0,18.158/36  .100% = 79%

Bình luận (3)
H24
10 tháng 5 2021 lúc 15:46

Bảo toàn khối lượng : 

m O2 = 36 -33,12 = 2,88 gam

n O2 = 2,88/32 = 0,09(mol)

2KMnO4 $\xrightarrow{t^o}$ K2MnO4 + MnO2 + O2

n KMnO4 pư = 2n O2 = 0,18(mol)

Vậy :

H = 0,18.158/(36 - 36.1,25%)  .100% = 80%

  
Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TL
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
SL
Xem chi tiết