HL

Nguồn điện có suất điện động  E = 12 V , điện trở trong r, nối với mạch ngoài như hình vẽ bên. Biết  R 1 = 6 Ω ,   R 2 = R 3 = 10 Ω . Bỏ qua điện trở của ampere kế và dây nối. Ampere kế chỉ 0,5A. Giá trị của r là

A.  0,5 Ω

B.  0,75 Ω

C.  1 Ω

D.  1,2 Ω

VN
28 tháng 2 2018 lúc 5:41

Đáp án C

R 1 n t R 2 / / R 3 ⇒ R N = R + R 2 R 3 R 2 + R 3 = 11 Ω

Gọi I 1 ,   I 2 ,   I 3 , tương ứng là dòng điện qua R 1 ,   R 2  và  R 3

Do  R 2 / / R 3   và  R 2 = R 3 nên  I 2 = I 3 = 0,5 A ⇒ I 1 = I 2 + I 3 = 1 A

Định luật Ôm cho toàn mạch ta có:  I 1 = E R N + r ⇔ 1 = 12 11 + r ⇒ r = 1 Ω

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết