HL

Mạch điện như hình vẽ bên. Suất điện động của nguồn  ξ =   12   V , điện trở trong  r = 1 Ω . Biết  R 1 = 6 Ω ,   R 2 = 12 Ω . Bỏ qua điện trở dây nối và ampere kế. Số chỉ của Ampere kế là 1,5A. Giá trị của R là

A.  3 Ω

B.  6 Ω

C.  9 Ω

D.  12 Ω

VN
5 tháng 7 2018 lúc 17:53

Đáp án A

R n t   R 1 / / R 2 ⇒ R N = R + R 1 R 2 R 1 + R 2 = R + 6.12 6 + 12 = R + 4

Định luật Ôm cho toàn mạch ta có:

E = I R N + r ⇔ 12 = 1 , 5 R + 4 + 1 ⇒ R = 3 Ω

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết