VH

: Người ta trồng rau trên một thửa ruộng hình thoi có tổng độ dài hai đường chéo là 50m và đường chéo thứ nhất dài hơn đường chéo thứ hai 10m. a) Tính diện tích thửa ruộng đó. b) Trên thửa ruộng đó người ta thu hoạch được 100kg rau. Hỏi trung bình mỗi mét vuông đất người ta thu hoạch được bao nhiêu ki-lô-gam rau?

 

NT
26 tháng 10 2021 lúc 19:29

a: Diện tích thửa ruộng là:

\(\left(50-10\right):2\cdot\left(50+10\right):2=20\cdot30=600\left(m^2\right)\)

b: Trung bình mỗi mét thu hoạch được:

\(600:100=6\left(kg\right)\)

Bình luận (0)
H24
26 tháng 10 2021 lúc 19:30

a) Độ dài của đường chéo thứ nhất là:

(50 + 10) : 2 = 30 (m)

Độ dài của đường chéo thứ hai là:

50 - 30 = 20 (m)

Diện tích của thửa ruộng đó là:

(30 x 20) : 2 = 300 (m2)

b) Trung bình mỗi mét vuông đất người ta thu hoạch được số ki - lô - gam rau là:

300 : 100 = 3 (kg)

Đáp số: a) 300 m2

              b) 3 kg.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
VH
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PB
Xem chi tiết
HY
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết