H24

Ngâm một dây đồng trong 170g dung dịch bạc Nitrat 10% cho đến khi đồng ko tan đc nữa.

a) Tính khối lượng đồng phản ứng

b) Tính nồng độ % của chất trong dung dịch thu đc sau phản ứng

(biết Fe = 56; Cu = 64; Ag = 108; H = 1; Cl = 35,5)

KS
15 tháng 12 2022 lúc 21:13

a) \(n_{AgNO_3}=\dfrac{170.10\%}{170}=0,1\left(mol\right)\)

PTHH: Cu + 2AgNO3 ---> Cu(NO3)2 + 2Ag

            0,05<--0,1--------->0,05--------->0,1

=> mCu (pư) = 0,05.64 = 3,2 (g)

b) mdd sau pư = 170 + 3,2 - 0,1.108 = 162,4 (g)

=> \(C\%_{Cu\left(NO_3\right)_2}=\dfrac{0,05.188}{162,4}.100\%=5,79\%\)

Bình luận (0)
GD
15 tháng 12 2022 lúc 21:34

\(a,Cu+2AgNO_3\rightarrow Cu\left(NO_3\right)_2+2Ag\\ n_{AgNO_3}=\dfrac{170.10\%}{170}=0,1\left(mol\right)=n_{Ag}\\ n_{Cu}=n_{Cu\left(NO_3\right)_2}=n_{AgNO_3}:2=0,1:2=0,05\left(mol\right)\\ m_{Cu}=0,05.64=3,2\left(g\right)\\ b,m_{ddsau}=m_{Cu}+m_{ddAgNO_3}-m_{Ag}=3,2+170-0,1.108=162,4\left(g\right)\\ C\%_{ddCu\left(NO_3\right)_2}=\dfrac{188.0,05}{162,4}.100\approx5,788\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết