NP

một xưởng dệt theo kế hoạch mỗi ngày phải dệt được 30 áo trong thực tế mỗi ngày xưởng đó rồi được 40 cái áo nên đã hoàn thành trước thời hạn 3 ngày Ngoài ra còn làm thêm được 20 chiếc áo nữa tính số sản phẩm thực tế xưởng dệt được

KL
4 tháng 11 2023 lúc 7:28

Gọi x (áo)  là số áo phải dệt theo kế hoạch (x , x > 0)

⇒ Số ngày dệt theo kế hoạch: x/30 (ngày)

Số thực tế thực tế làm được: x + 20 (áo)

⇒ Số ngày thực tế hoàn thành: (x + 20)/40 (ngày)

Theo đề bài, ta có phương trình:

x/30 - (x + 20)/40 = 3

⇔ 4x - 3(x + 20) = 3.120

⇔ 4x - 3x - 60 = 360

⇔ x = 360 + 60

⇔ x = 420 (nhận)

Vậy số áo thực tế xưởng dệt được là: 420 + 20 = 440 (áo)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TD
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
PC
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
VK
Xem chi tiết
FF
Xem chi tiết