HT
Một vật rơi tự do từ độ cao 500m , lấy g = 10 m/s2 . Độ tăng vận tốc của vật trong giây cuối cùng là
TK
15 tháng 9 2021 lúc 16:28

Thời gian mà vật rơi xuống đất là:

\(t=\sqrt{\dfrac{2s}{g}}=\sqrt{\dfrac{2\cdot500}{10}}=10\left(s\right)\)

Vận tốc khi vật rơi xuống đất là

\(v=10\cdot10=100\left(\dfrac{m}{s^2}\right)\)

vận tốc của vật sau 9 s là

\(v=10\cdot9=90\left(\dfrac{m}{s^2}\right)\)

Độ tăng vận tốc của vật ở giây cuối cùng là:

\(\Delta v=100-90=10\left(\dfrac{m}{s}\right)\)

<mình chưa bt là đúng chưa nữa nha>

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
KL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết