Bài 6: Giải bài toán bằng cách lập phương trình.

NT

Một tổ sản xuất dự định may một số áo, theo kế hoạch mỗi ngày tổ may 30 chiếc áo. Tuy nhiên, nhờ cải tiến kĩ thuật nên tổ đã may được mỗi ngày 35 chiếc áo. Do đó tổ đã hoàn thành kế hoạch trước thời hạn 10 ngày. Tính số áo mà tổ đó may theo kế hoạch

H24
15 tháng 4 2020 lúc 10:33

Gọi : x là số ngày đự định may y chiếc áo

ĐK : y>x>0

+) Theo dự định

30.x=y

+) Khi làm

35.(x-10)=y

Suy ra :

30x=35x-350

x=70 ngày

=>y=2100 cái áo

Vậy số áo cần may theo kế hoạch là : 2100 cái

# Chúc bạn học tốt

Bình luận (0)
HN
25 tháng 1 2021 lúc 20:05

Gọi : x là số ngày đự định may y chiếc áo

ĐK : y>x>0

+) Theo dự định

30.x=y

+) Khi làm

35.(x-10)=y

Suy ra :

30x=35x-350

x=70 ngày

=>y=2100 cái áo

Vậy số áo cần may theo kế hoạch là : 2100 cái

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
CP
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết