PB

Một nhà thực vật học đo chiều dài của 74 chiếc lá cây và trình bày mẫu số liệu dưới dạng bảng phân bố tần số sau (đơn vị xen-ti-mét).

b) Trong các giá trị sau đây, giá trị nào gần nhất với độ lệch chuẩn của bảng số liệu trên?

A. 0,58

B. 0,57

C. 0,56

D. 0,55

CT
17 tháng 5 2017 lúc 17:00

Công thức số trung bình

x = 6 , 65 . 5 + 6 , 05 . 9 + 6 , 45 . 15 + 6 , 85 . 19 + 7 , 25 . 16 + 7 , 65 . 8 + 8 , 05 . 2 74 ≈ 6 , 8

Công thức độ lệch chuẩn

s 2 = 5 , 65 - 6 , 8 2 . 5 + 6 , 05 - 6 , 8 2 . 9 + 6 , 45 - 6 , 8 2 . 15 74 + 6 , 85 - 6 , 8 2 . 19 + 7 , 25 - 6 , 8 2 . 8 + 8 , 05 - 6 , 8 2 . 2 74 = 0 , 3473

Suy ra  s ≈ 0 , 589

b)   Đáp án là A.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PB
Xem chi tiết
PB
Xem chi tiết
PB
Xem chi tiết
PB
Xem chi tiết
PB
Xem chi tiết
PB
Xem chi tiết
PB
Xem chi tiết
PB
Xem chi tiết
PB
Xem chi tiết