HT

Một hợp chất X có thành phần khối lượng của các nguyên tố là: 32,4% Na; 22,54%S và 45,1%O. Khối lượng mol của hợp chất bằng 142 gam. Hãy xác định công thức hóa học của hợp chất X

NG
22 tháng 11 2021 lúc 22:37

Gọi CTHH là \(Na_xS_yO_z\)

\(x:y:z=\dfrac{\%Na}{23}:\dfrac{\%S}{32}:\dfrac{\%O}{16}=\dfrac{32,4}{23}:\dfrac{22,54}{32}:\dfrac{45,1}{16}=1,41:0,74:2,82=2:1:4\)Vậy CTĐGN(công thức đơn giản nhất) là \(Na_2SO_4\)

Lại có: \(M_X=142đvC\)\(\Rightarrow\left(Na_2SO_4\right)_n=142\Rightarrow n=1\)

Vậy CTHH là \(Na_2SO_4\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
TY
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết