AC

Một hợp chất khí có thành phần % theo khối lượng là 82,35%N và 17,65%H. Xác định chất khí trên biết M=17g/mol

H24
26 tháng 1 2022 lúc 15:53

\(m_N=\dfrac{17.82,35}{100}=14\left(g\right)\Rightarrow n_N=\dfrac{14}{14}=1\left(mol\right)\)

\(m_H=\dfrac{17,65.17}{100}=3\left(g\right)\Rightarrow n_H=\dfrac{3}{1}=3\left(mol\right)\)

=> CTHH: NH3

Bình luận (0)
GD

\(Đặt:N_xH_y\left(x,y:nguyên,dương\right)\\ x=\dfrac{82,35\%.17}{14}=1\\ y=\dfrac{17,65\%.17}{1}=3\\ \Rightarrow CTHH:NH_3\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
DB
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
CL
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết