DB

Một hợp chất khí X có tỉ khối đối với hidro là 8,5. Hãy xác định công thức hóa học của X biết hợp chất khí có thành phần theo khối lượng là 82,35% N và 17,65% H.(ĐS: NH3)

H24
14 tháng 12 2021 lúc 19:16

MX = 8,5.2 = 17 (g/mol)

=> \(\left\{{}\begin{matrix}m_N=17.82,35\%=14=>n_N=\dfrac{14}{14}=1\left(mol\right)\\m_H=17.17,65\%=3=>n_H=\dfrac{3}{1}=3\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

=> CTHH: NH3

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CL
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết