TP

Một con ngựa kéo một cái xe đi với tốc độ 10 km/h. Lực kéo của ngựa là 300N.Tính công suất của ngựa.

H24
9 tháng 3 2023 lúc 14:41

\(v=10km/h\)

\(F_k=300N\)

\(t=1h=3600s\)

\(P=?W\)

=================================

Quãng đường ngưa kéo xe đi trong 1h :

\(s=v.t=10.1=10.1=10\left(km\right)=10000m\)

Công suất của ngựa là :

\(P=\dfrac{A}{t}=\dfrac{F.s}{t}=\dfrac{300.10000}{3600}\approx833,3\left(W\right)\)

 

Bình luận (1)
KL
9 tháng 3 2023 lúc 14:49

Đổi 10 km/h = 10000/3600 = 25/9 (m/s)

Công suất của ngựa:

P = F.v = 3000 . 25/9 = 25000/3 ≈ 8333,3 (W)

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
LT
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
BL
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết