Đề kiểm tra cuối học kì II

TT

Mong các bạn giúp mình Dạng 4 bài 2 Đốt cháy 4,5 gam chất hữu cơ A thu được 6,6 g khí CO2 và 2,7 g H2O biết khối lượng mol của chất hữu cơ A là 60 g a) Xác định trong A có những nguyên tố nào b) xác định công thức phân tử của a

DH
18 tháng 4 2021 lúc 8:32

a) \(n_{CO_2}=\dfrac{6,6}{44}=0,15\left(mol\right)\Rightarrow n_C=0,15mol\Rightarrow m_C=1,8g\)

\(n_{H_2O}=\dfrac{2,7}{18}=0,15mol\Rightarrow n_H=0,3mol\Rightarrow m_H=0,3g\)

\(m_C+m_H=1,8+0,3=2,1< 4,5=m_A\) => Trong A có C,H,O

b) \(m_O=4,5-2,1=2,4g\Rightarrow n_O=0,15mol\)

\(n_C:n_H:n_O=0,15:0,3:0,15=1:2:1\)

=> Công thức đơn giản: (CH2O)n

Do M=60g/mol

=> 30n = 60 => n = 2

=> Công thức phân tử: C2H4O2

 

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
PQ
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
BQ
Xem chi tiết
OM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết