ND

Mọi người giúp mình với

H24
13 tháng 7 2021 lúc 15:21

PTHH: \(2Al+3CuSO_4\rightarrow Al_2\left(SO_4\right)_3+3Cu\)

a) Gọi số mol Nhôm p/ứ là 2x (mol) \(\Rightarrow n_{Cu}=3x\left(mol\right)\)

Ta có: \(10-27\cdot2x+64\cdot3x=11,38\) \(\Rightarrow x=0,01\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{Cu}=3\cdot0,01\cdot64=1,92\left(g\right)\)

b) Theo PTHH: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{CuSO_4\left(dư\right)}=0,2-0,03=0,17\left(mol\right)\\n_{Al_2\left(SO_4\right)_3}=0,01\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}C_{M_{CuSO_4\left(dư\right)}}=\dfrac{0,17}{0,5}=0,34\left(M\right)\\C_{M_{Al_2\left(SO_4\right)_3}}=\dfrac{0,01}{0,5}=0,02\left(M\right)\end{matrix}\right.\)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NB
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NY
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết