LP

Mọi người giúp mình với mình đang cần gấp ạ^^

H24
26 tháng 12 2021 lúc 19:40

6

 Gọi x , y lần lượt là số mol của Al và Fe 

\(n_{H_2}\)\(=\dfrac{8.96}{22.4}=0.4\left(mol\right)\)

\(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2 \)

x                    \(\rightarrow\)              \(\dfrac{3}{2}x\)          (mol)

\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

y                   \(\rightarrow\)                 y        (mol)

Từ trên ta có hpt 
\(\left\{{}\begin{matrix}27x+56y=11\\\dfrac{3}{2}x+y=0.4\end{matrix}\right.\)

giải ra ta được 

x=0.2-) mAl=0.2*27=5.4(g)    =))\(\%Al=\dfrac{5.4}{11}\cdot100=49.1\%\)

y=0.1-)mFe=0.1*56=5.6(g)     =))\(\%Fe=\dfrac{5.6}{11}\cdot100=50.9\%\)

5
Cu không pư được H2SO4 nên  6.4(g) chất rắn còn lại sau pư là Cu 
\(m_{Fe}=10-6.4=3.6\left(g\right)\)

pthh:

\(Fe+H_2So_4\Rightarrow FeSo_4+H_2\)
\(\left\{{}\begin{matrix}\%Cu=\dfrac{0.1\cdot64}{10}\cdot100=64\%\\^{\%Fe=\dfrac{3.6}{10}\cdot100=36\%}\end{matrix}\right.\)
 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HK
Xem chi tiết
KA
Xem chi tiết
KA
Xem chi tiết
JJ
Xem chi tiết
KA
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
SS
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết