TK

Mọi người giúp em trong tối nay với undefined

H24
1 tháng 12 2021 lúc 19:06

\(R_D=\dfrac{U^2_{dm}}{P_{dm}}=\dfrac{6^2}{6}=6\Omega\)

a. Cường độ dòng điện qua đèn, qua \(R_1\)

\(R_{2D}=R_2+R_D=6+6=12\Omega\)

\(R_N=\dfrac{R_1R_{2D}}{R_1+R_{2D}}=\dfrac{3.12}{3+12}=2,4\Omega\)

\(I=\dfrac{E}{R_N+r}=\dfrac{13,5}{2,4+0,6}=4,5A\)

\(U_1=U_{2D}=U=IR_N=4,5.2,4=10,8V\)

\(I_1=\dfrac{U_1}{R_1}=\dfrac{10,8}{3}=3,6A\)

\(I_D=I_2=I_{2D}=\dfrac{U_{2D}}{R_{2D}}=\dfrac{10,8}{12}=0,9A\)

b. Giá trị \(R_2\) để đèn sáng bình thường:

\(\left\{{}\begin{matrix}I_2=I_D=I_{dm}=\dfrac{U_{dm}}{R_D}=\dfrac{6}{6}=1A\\U_D=U_{dm}=6V\end{matrix}\right.\)

\(U=E-I_r=U_1=I_1R_1\)

\(\rightarrow E-Ir=\left(I-I_2\right)R_1\)

\(\Leftrightarrow13,5-0,6I=3\left(I-1\right)\)

\(\Leftrightarrow13,5-0,6I=3I-3\)

\(\Leftrightarrow I=3,58\left(3\right)A\)

\(U_{2D}=U=4-Ir=13,5-4,58\left(3\right).0,6=10,75V\)

\(U_2=U_{2D}-U_D=10,75-6=4,75V\)

\(R_2=\dfrac{U_2}{I_2}=\dfrac{4,75}{1}=4,75\Omega\)

c. Từ hai ý trên, có:

Khi \(R_2\) giảm từ \(6\Omega\rightarrow4,75\Omega\) thì \(I_D\) tăng từ \(0,9A\rightarrow1A\)

Vậy khi cho \(R_2\) tăng thì cường độ qua đèn giảm, hay độ sáng của đèn giảm.

 

 

 

Bình luận (0)
NG
1 tháng 12 2021 lúc 19:02

\(R_Đ=\dfrac{U^2_Đ}{P_Đ}=\dfrac{6^2}{6}=6\Omega\)

\(R_{2Đ}=R_2+R_Đ=6+6=12\Omega\)

\(R_N=\dfrac{R_{2Đ}\cdot R_1}{R_{2Đ}+R_1}=\dfrac{12\cdot3}{12+3}=2,4\Omega\)

\(I=\dfrac{\xi}{r+R_N}=\dfrac{13,5}{0,6+2,4}=4,5A\)

\(U_{2Đ}=U_{AB}=R_N\cdot I=2,4\cdot4,5=10,8V\)

\(I_{2Đ}=\dfrac{U_{2Đ}}{R_{2Đ}}=\dfrac{10,8}{12}=0,9A\)

\(\Rightarrow U_Đ=0,9\cdot6=5,4V< U_{Đđm}=6V\)

Đèn sáng yếu 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TK
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết