a) Ta có:
\(R_4nt\left(R_3//R_1ntR_2\right)\)
\(\Rightarrow R_{tđ}=R_4+\dfrac{R_3\cdot\left(R_1+R_2\right)}{R_3+\left(R_1+R_2\right)}\)
\(\Rightarrow R_{tđ}=2+\dfrac{3\cdot\left(5+4\right)}{3+5+4}=4,25\Omega\)
b) Cường độ dòng điện toàn mạch là:
\(I_{mn}=\dfrac{U_{mn}}{R_{tđ}}=\dfrac{100}{4,25}\approx24A\)
Ta có:
\(R_4ntR_3//R_{12}\)
\(\Rightarrow I_4=I_3+I_{12}\)
\(\Rightarrow U_4+U_{3,12}=U_{mn}\)
Hiệu điện thế đi qua R4 là:
\(U_4=R_4\cdot I_4=2\cdot24=48V\)
\(\Rightarrow U_{3,12}=U_{mn}-U_4=100-48=52V\)
Mà: \(R_3//R_{12}\)
\(\Rightarrow U_3=U_{12}=52V\)
Lại có: \(R_1ntR_2\)
\(\Rightarrow I_1=I_2=\dfrac{U_{12}}{R_{12}}=\dfrac{52}{5+4}\approx5,8A\)
Ta có các điện trở lần lược như sau:
\(I_1=5,8A\)
\(I_2=5,8A\)
\(I_3=\dfrac{U_3}{R_3}=\dfrac{52}{3}\approx17,3A\)
\(I_4=24A\)