DQ

Lúc 6 giờ sáng một chuyến tàu thuỷ chở khách xuôi dòng từ A đến B và nghỉ lại 2 giờ để trả và đón khách, rồi lại ngược dòng về đến A lúc 3 giờ 20 phút chiều cùng ngày. Hãy tính khoảng cách giữa hai bến A và B, biết rằng thời gian tàu thuỷ xuôi dòg nhanh hơn thời gian đi ngược dòng 40 phút và vận tốc của dòng nước là 50 m/phút.

H24
29 tháng 6 2022 lúc 12:52

Đổi 3 giờ 20 phút chiều = 15 giờ 20 phút sáng

Thời gian tàu thuỷ xuôi dòng và ngược dòng là:

15 giờ 20 phút - 6 giờ - 2 giờ = 7 giờ 20 phút

Thời gian tàu thuỷ xuôi dòng là:

(7 giờ 20 phút - 40 phút) : 2 = 3 giờ 20 phút

Đổi 3 giờ 20 phút = 10/3 giờ

Thời gian tàu thuỷ ngược dòng là:

7 giờ 20 phút - 3 giờ 20 phút = 4 (giờ)

Tỉ số giữa thời gian tàu thuỷ xuôi dòng và thời gian ngược dòng là:

10/3 : 4 = 5/6

Suy ra tỉ số giữa vận tốc xuôi dòng và vận tốc ngược dòng của tàu thuỷ là 6/5

Vận tốc tàu thuỷ xuôi dòng lớn hơn vận tốc ngược dòng là:

50 x 2 = 100 (m/phút)

Vận tốc tàu thuỷ khi ngược dòng là:

100 : (6 - 5) x 5 = 500 (m/phút)

Đổi 500 m/phút = 30 km/giờ

Khoảng cách giữa hai bến A và B là:

30 x 4 = 120 (km)

Đáp số: 120km.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PB
Xem chi tiết
PB
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
QP
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
QA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết