Đề kiểm tra 1 tiết chương I : Chất-Nguyên tử-Phân tử - Đề 1

V9

làm bay hơi 40 g nước từ dung dịch có nồng độ 15% được dung dịch mới có nồng độ 20% khối lượng dung dịch ban đầu là

H24
7 tháng 6 2021 lúc 21:14

Gọi m dd = a(gam)

Ta có : 

m chất tan = a.15% = 0,15a(gam)

Sau khi bay hơi, m dd = a -40(gam)

Ta có : 

C% = 0,15a/(a- 40)   .100% = 20%

=> a = 160(gam)

Vậy khối lượng dung dịch ban đầu là 160 gam

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DM
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
NS
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết