Bài 56. Ôn tập cuối năm

XM

Khử 16 gam Fe2O3 bằng CO dư, sp khí thu được cho đi vào dd Ca(OH)2 dư thu được a gam kết tủa. Giá trị của a là.

ND
14 tháng 6 2017 lúc 12:18

\(Fe_2O_3+3CO\rightarrow2Fe+3CO_2\uparrow\)

\(n_{Fe_2O_3}=\dfrac{m}{M}=\dfrac{16}{160}=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{CO_2}=3n_{Fe_2O_3}=3\cdot0,1=0,3\left(mol\right)\)

\(CO_2+Ca\left(OH\right)_2\rightarrow CaCO_3+H_2O\)

\(n_{CaCO_3}=n_{CO_2}=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow a=m_{CaCO_3}=n\cdot M=0,3\cdot100=30\left(g\right)\)

Vậy giá trị của a là 30 ( gam )

Bình luận (1)
H24
15 tháng 6 2017 lúc 13:11

Theo đề bài ta có:

nFe2O3=16/160=0,1 mol

ta có PTHH : 1

\(Fe2O3+3CO\rightarrow2Fe+3CO2\uparrow\)

0,1mol..................................0,3mol

PTHH 2 :

CO2 + Ca(OH)2 \(\rightarrow\) CaCO3(kết tủa) + H2O

0,3mol.....................0,3 mol

=> mCaCO3=0,3.100=30(g)

vậy....

Bình luận (0)
XM
14 tháng 6 2017 lúc 11:09

Ai giải giúp em với

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết