Bài 56. Ôn tập cuối năm

TT

Khi khử 9,95g một oxit kim loại hóa trị II bằng khí H2 thu được 7,82g kim loại. Xác định tên kim loại đó và thể tích H2 (đktc) phải dùng.

LD
19 tháng 2 2020 lúc 21:36

Gọi KL đó là M thì oxit của Kl đó là MO

MO+H2---->M+H2O

Ta có

n MO=\(\frac{9,95}{M+16}\left(mol\right)\)

n M=\(\frac{7,82}{M}\left(mol\right)\)

Theo pthh

n MO=n M

\(\Leftrightarrow\frac{9,95}{M+16}=\frac{7,82}{M}\)\(\Rightarrow9,95M=7,82M+125,12\)

\(\Rightarrow2,13M=125,12\Rightarrow M=59\)

Bạn tự xem đó là KL j nha

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
KV
Xem chi tiết
KZ
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
YN
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết