PL

hợp chất a có chức 40 cu 20 s 40 o tìm công thức hóa học của a,biết khối lượng mol của a bằng 160 amu

KR
30 tháng 4 2023 lúc 16:56

`@` `\text {dnammv}`

Mình xin phép sửa đề: 

Hợp chất A có chứa 40% Cu, 20% S và 40% O. Tìm công thức hóa học của A,biết khối lượng mol của A bằng 160 mol (hoặc là khối lượng phân tử của A = 160 amu).

`----`

Gọi ct chung: \(\text{Cu}_{\text{x}}\text{S}_{\text{y}}\text{O}_{\text{z}}\)

\(\text{PTK = 64}\cdot\text{x}+32\cdot\text{y}+16\cdot\text{z}=160\left(\text{mol}\right)\)

\(\%\text{Cu}=\dfrac{64\cdot\text{x}\cdot100}{160}=40\%\)

`->`\(64\cdot\text{x}\cdot100=40\cdot160\)

`->`\(64\cdot\text{x}\cdot100=6400\)

`->`\(64\cdot\text{x}=6400\div100\)

`->`\(64\cdot\text{x}=64\)

`-> \text {x=1}`

Vậy, số nguyên tử `\text {Cu}` trong phân tử \(\text{Cu}_{\text{x}}\text{S}_{\text{y}}\text{O}_{\text{z}}\) là `1`.

\(\%\text{S}=\dfrac{32\cdot\text{y}\cdot100}{160}=20\%\)

`-> \text {y = 1 (tương tự phần trên)}`

Vậy, số nguyên tử `\text {S}` trong phân tử \(\text{Cu}_{\text{x}}\text{S}_{\text{y}}\text{O}_{\text{z}}\) là `1`.

\(\%\text{O}=\dfrac{16\cdot\text{z}\cdot100}{160}=40\%\)

`-> \text {z=4 (tương tự phần trên)}`

Vậy, số nguyên tử `\text {O}` trong phân tử \(\text{Cu}_{\text{x}}\text{S}_{\text{y}}\text{O}_{\text{z}}\) là `4`.

`->`\(\text{CTHH: CuSO}_4\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HP
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
CV
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
MD
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết