Hỗn hợp Y gồm NO và N2O; tỉ khối của Y so với H2 là 18,5 và thể tích của Y là 4,48 (l). Tính số mol mỗi khí trong hỗn hợp Y

TP
7 tháng 11 2021 lúc 11:45

Gọi x,y là số mol của NO và N2O

\(\left\{{}\begin{matrix}x+y=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\\30x+44y=18,5.2.0,2=7,4\end{matrix}\right.\\ \Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,1\\y=0,1\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết
Xem chi tiết
Xem chi tiết
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết