DT

Hỗn hợp A gồm N2 và O2 . Tỉ khối của A so với H2 là 15. Tính khối lượng mỗi khí có trong 4,48 lít hỗn hợp A (đktc).

EC
28 tháng 9 2021 lúc 21:30

\(n_{hhA}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\Rightarrow m_{hhA}=0,2.30=6\left(g\right)\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x+y=0,2\\28x+32y=6\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,2-y\\28.\left(0,2-y\right)+32y=6\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,1\\y=0,1\end{matrix}\right.\)

 \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{N_2}=0,1.28=2,8\left(g\right)\\m_{O_2}=6-2,8=3,2\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)
DT
28 tháng 9 2021 lúc 21:12

ai giúp mình nhanh nhé

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
QH
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
SL
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết