Bài 5: Nguyên tố hóa học

QT

Hỗn hợp A gồm MgO và Fe2O3 . Dần luồng khí CO qua 36 gam hỗn hợp A nung nóng thu được hỗn hợp B gồm 5 chất rắn và khí D thoát ra. Dẫn toàn bộ khí D qua bình đựng dung dịch nước vôi trong dư thì thu được 10 gam kết tủa. Để hòa tan hoàn toàn B thì cần một lượng vừa đủ một lượng dung dịch chứa 45,26 gam HCl, sau phản ứng có 0,448 lít khí thoát ra (đktc).
a. Viết các phương trình phản ứng xảy ra.
b. Tính thành phần % khối lượng các chất trong A.

BT
23 tháng 4 2020 lúc 13:50

a,\(Fe_2O_3+3CO\underrightarrow{^{to}}2Fe+3CO_2\)

\(Fe_2O_3+CO\underrightarrow{^{to}}2FeO+CO_2\)

\(3Fe_2O_3+CO\underrightarrow{^{to}}2Fe_3O_4+CO_2\)

\(MgO+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2O\)

\(Fe_2O_3+6HCl\rightarrow2FeCl_3+3H_2O\)

\(FeO+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2O\)

\(Fe_3O_4+8HCl\rightarrow FeCl_2+2FeCl_3+4H_2O\)

\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

b,\(CO_2+Ca\left(OH\right)_2\rightarrow CaCO_3+H_2O\)

0,1________________0,1___________

\(CO+O\rightarrow CO_2\)

_____0,1____0,1

\(\Rightarrow m_O=1,6\left(g\right)\Rightarrow m_B=36-1,6=34,4\left(g\right)\)

\(\left\{{}\begin{matrix}n_{HCl}=1,24\left(mol\right)\\n_{H2}=0,02\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

B gồm MgO , Fe ,FeO,Fe2O3 , Fe3O4

\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

0,02____0,04___________0,02

=> Các oxit tác dụng với 1,2mol HCl

\(2H+O\rightarrow H_2O\)

1,2___0,6_____

Trong B: \(m_{oxit}=34,4-0,02.56=33,28\left(g\right)\)

\(\Rightarrow m_{kt}=33,28-0,6.16=23,68\left(g\right)\)

\(=24,8\left(g\right)_{kl}\)

A: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{MgO}:a\left(mol\right)\\n_{Fe2O3}:b\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}40a+160b=36\\24a+112b=24,8\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=0,1\\b=0,2\end{matrix}\right.\)

\(\%m_{MgO}=\frac{0,1.40.100}{36}=11,11\%\)

\(\Rightarrow\%m_{Fe2O3}=100\%-11,11\%=88,89\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HG
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
AW
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
SG
Xem chi tiết