H24

Hòa tan hoàn toàn 9,4 gam một oxit kim loại M (hóa trị n) cần dùng vừa đủ 100ml dung dịch H2SO4 1M. Xác định M và CTHH của oxit.

H24
12 tháng 3 2021 lúc 20:02

\(n_{H_2SO_4} = 0,1(mol)\\ M_2O_n + nH_2SO_4 \to M_2(SO_4)_n + nH_2O\\ n_{M_2O_n} = \dfrac{1}{n}n_{H_2SO_4} = \dfrac{0,1}{n}(mol)\\ \Rightarrow \dfrac{0,1}{n}(2M + 16n) = 9,4\\ \Rightarrow M = 39n\)

Với n = 1 thì M = 39(Kali)

CTHH của oxit  : K2O

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CC
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
AD
Xem chi tiết
MB
Xem chi tiết
QH
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết