CT

3. Hòa tan 32 gam oxit kim loại hóa trị III cần 600 ml dung dịch HCl 2M. Xác định CTHH của oxit.

H24
30 tháng 9 2021 lúc 19:39

PTHH: \(R_2O_3+6HCl\rightarrow2RCl_3+3H_2O\)

Ta có: \(n_{HCl}=0,6\cdot2=1,2\left(mol\right)\) \(\Rightarrow n_{R_2O_3}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow M_{R_2O_3}=\dfrac{32}{0,2}=160\) \(\Rightarrow M_R=56\)  (Sắt)

  Vậy CTHH của oxit là Fe2O3

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CT
Xem chi tiết
CC
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
MB
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
AD
Xem chi tiết
DB
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết