NN

hòa tan hoàn toàn 20,4g oxit kim loại M trong 300ml dung dịch h2so4 thì thu được 68g muối. xác định cthh

H24
4 tháng 8 2022 lúc 10:15

Gọi CT oxit là R2On

R2On + nH2SO4-> R2(SO4)n + nH2O

nM2On=\(\dfrac{20,4}{2R+16n}\)mol

nM2(SO4)n=\(\dfrac{68,4}{2R+96n}\) mol

MÀ nM2On=nM2(SO4)n

=>20,4(2M+96n)=68,4(2M+16n)

=>96M=864n=>M=9n

Chọn n=3 có M=27 =>M là Al

->CTHHlà Al2O3

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NB
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
AA
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết