VT

Hòa tan hết 24,3 gam hỗn hợp Mg và Zn vào dung dịch H2SO4 đặc nóng thu được 11,2 lít khí SO2 duy nhất (điều kiện tiêu chuẩn).

a. Tính khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu.

b. Tính khối lượng axít đã phản ứng

H24
13 tháng 7 2021 lúc 17:50

a)

Gọi $n_{Mg} = a(mol) ; n_{Zn} = b(mol)$

Suy ra: $24a + 65b = 24,3(1)$
$n_{SO_2} = 0,5(mol)$

Bảo toàn electron : $2n_{Mg} + 2n_{Zn} = 2n_{SO_2}$
$\Rightarrow a + b = 0,5(2)$

Từ (1)(2) suy ra a = 0,2 ; b = 0,3

$m_{Mg} = 0,2.24 = 4,8(gam)$
$m_{Zn} = 0,3.65 = 19,5(gam)$
b)

Ta có :

$n_{H_2SO_4} = 2n_{SO_2} = 1(mol)$
$m_{H_2SO_4\ pư} = 1.98 = 98(gam)$

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
3T
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
NO
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết