MM

Hoà tan hết 11,2 gam hỗn hợp Cu và Mg vào dung dịch  đặc nóng thu được 6,72 lít khí Sduy nhất (dktc)

⦁ Tính khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu .

⦁ Tính khối lượng axit đã phản ứng.

ND
18 tháng 7 2021 lúc 16:31

Cu + 2 H2SO4(đ) -to-> CuSO4 + SO2 + 2 H2O

x____2x_______________x______x(mol)

Mg + 2 H2SO4(đ) -to-> MgSO4 + SO2 + 2 H2O

y____2y__________y________y(mol)

Đặt: nCu=x(mol); nMg=y(mol) (x,y>0)

Ta có hpt:

\(\left\{{}\begin{matrix}64x+24y=11,2\\22,4x+22,4y=6,72\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,1\\y=0,2\end{matrix}\right.\)

mCu=0,1.64=6,4(g) ; mMg=0,2.24=4,8(g)

nH2SO4(p.ứ)=2x+2y=0,6(mol)

=>mH2SO4=0,6.98=58,8(g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
VT
Xem chi tiết
3T
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
3T
Xem chi tiết
NO
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết