HT

Hòa tan hết 14,34 gam kết hợp Cu và Pb vào dung dịch HNO3 loãng (dư) thu được 1,344 lít khí NO duy nhất (điều kiện chuẩn).
Một. Tính% về khối lượng từng kim loại trong ban đầu hợp nhất?
b. Xác định lượng muối được định nghĩa sau khi phản hồi?

H24
18 tháng 2 2022 lúc 15:56

a) Gọi số mol Cu, Pb là a, b (mol)

=> 64a + 207b = 14,34 (1)

\(n_{NO}=\dfrac{1,344}{22,4}=0,06\left(mol\right)\)

Cu0 - 2e --> Cu+2

a-->2a

Pb0 - 2e --> Pb+2

b-->2b

N+5 +3e --> N+2

      0,18<--0,06

Bảo toàn e: 2a + 2b = 0,18 (2)

(1)(2) => a = 0,03; b = 0,06

=> \(\left\{{}\begin{matrix}\%m_{Cu}==\dfrac{0,03.64}{14,34}.100\%=13,39\%\\\%m_{Pb}=\dfrac{0,06.207}{14,34}.100\%=86,61\%\end{matrix}\right.\)

b) 

\(\left\{{}\begin{matrix}n_{Cu\left(NO_3\right)_2}=0,03\left(mol\right)\\n_{Pb\left(NO_3\right)_2}=0,06\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

=> \(\left\{{}\begin{matrix}m_{Cu\left(NO_3\right)_2}=0,03.188=5,64\left(g\right)\\m_{Pb\left(NO_3\right)_2}=0,06.331=19,86\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
VT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
3T
Xem chi tiết
NO
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết