TD

Hòa tan 9,4 g oxit của 1 kim loại hóa trị I vào H2O.Sau phản ứng thu đc 11,2 g một ooxit bazo.Tìm cthh oxit

H24
15 tháng 4 2022 lúc 21:21

CTHH: R2O

\(n_{R_2O}=\dfrac{9,4}{2.M_R+16}\left(mol\right)\)

PTHH: R2O + H2O --> 2ROH

         \(\dfrac{9,4}{2.M_R+16}\)--->\(\dfrac{9,4}{M_R+8}\)

=> \(\dfrac{9,4}{M_R+8}.\left(M_R+17\right)=11,2\)

=> MR = 39 (g/mol)

=> R là K

CTHH: K2O

Bình luận (0)
KK
15 tháng 4 2022 lúc 21:21

tk

nR2O=9,42.MR+16(mol)

PTHH: R2O + H2O --> 2ROH

        9,42.MR+169,42.MR+16--->9,4MR+89,4MR+8

=> mROH=9,4MR+8(MR+17)=11,2

=> MR = 39 (g/mol)

=> R là K

CTHH của oxit là K2O

Bình luận (0)
 Kudo Shinichi đã xóa
KS
15 tháng 4 2022 lúc 21:22

Bảo toàn khối lượng: \(m_{H_2O}=11,2-9,4=1,8\left(g\right)\)

\(\Rightarrow n_{H_2O}=\dfrac{1,8}{18}=0,1\left(mol\right)\)

PTHH: R2O + H2O ---> 2ROH

           0,1<----0,1

\(\Rightarrow M_{R_2O}=\dfrac{9,4}{0,1}=94\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)

=> 2R + 16 = 94

=> R = 39

=> R là K

CTHH K2O

Bình luận (0)
NM
15 tháng 4 2022 lúc 21:25

\(AD\text{Đ}BTKL:\)
\(m_{R_2O}+m_{H_2O}=m_{ROH}\Leftrightarrow m_{H_2O}=11,2-9,4=1,8\left(g\right)\)
=>\(n_{H_2}=\dfrac{1,8}{18}=0,1\left(mol\right)\\ pthh:R_2O+H_2O\rightarrow2ROH\) 
               0,1        0,1 
=> \(M_{R_2O}=9,4:0,1=94\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)
=> 2R + 16 = 94 
<=> R = 39 
=> R là K 
cthh   oxit  : K2O

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
GD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
DB
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết