TN

Hoà tan 5,85g NaCl vào nước được 200ml dung dịch. Tính nộng độ mol của dung dịch thu được.

NT
14 tháng 10 2023 lúc 13:22

Đổi \(200ml=0,2l\)

Số mol của 5,85g NaCl là:

\(n_{NaCl}=\dfrac{m_{NaCl}}{M_{NaCl}}=\dfrac{5,85}{58,5}=0,1\left(mol\right)\)

Nồng độ mol của \(5,85g\) \(NaCl\) là:

\(C_MNaCl=\dfrac{n}{V}=\dfrac{0,1}{0,2}=0,5\left(M\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KD
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
GD
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết