Bài 29: Oxi-Ozon

ND

Hh O3 và O2 có tỉ khối so với H2 là 22.Thành phần % theo thể tích của oxi trong hh đầu tạo khí? Mình cần gấp ạ!!

LA
14 tháng 5 2021 lúc 10:55

Giả sử: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{O_3}=x\left(mol\right)\\n_{O_2}=y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Vì: dhh/H2 = 22

\(\Rightarrow\dfrac{48x+32y}{x+y}=22.2\)

\(\Rightarrow x=3y\)

Ở cùng điều kiện nhiệt độ và áp suất, %n cũng là %V

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%V_{O_3}=\dfrac{x}{x+y}.100\%=\dfrac{3y}{3y+y}.100\%=75\%\\\%V_{O_2}=25\%\end{matrix}\right.\)

Bạn tham khảo nhé!

Bình luận (0)
H24
14 tháng 5 2021 lúc 10:55

Coi n hỗn hợp = 1(mol)

Gọi n O3 = a(mol) ; n O2 = b(mol)

Ta có :

a + b = 1

48a + 32b = 22.2 = 44

=> a = 0,75 ;b =0,25

Suy ra:

%V O3 = 0,75/1  .100% = 75%

%V O2 = 100% -75% = 25%

Bình luận (0)
TK
14 tháng 5 2021 lúc 12:15

Gọi n hỗn hợp = $1(mol)$

=> $n O3 = a(mol) ; n O2 = b(mol)$

Ta có: $a + b = 1$

=> $48a + 32b = 22.2 = 44$

=> $a = 0,75 ; b =0,25$

<=> $%V O3 = 0,75/1  .100% = 75%$ 

Vậy $%V O2 = 100% -75% = 25%$

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
SV
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
FA
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết