CV

giúp mình với ạ mình cảm ơn nhiều!

NG
16 tháng 4 2022 lúc 17:51

Bài 3.

Khi lượng nước sôi: \(t'=100^oC\)

Gọi nhiệt độ nước ban đầu là \(t_0^oC\)

\(V=10l=10dm^3=0,01m^3\)

Khối lượng nước cần đun nóng:

\(m=D\cdot V=1000\cdot0,01=10kg\)

Nhiệt độ nước tăng lên: \(Q=mc\Delta t\Rightarrow\Delta t=\dfrac{Q}{mc}=\dfrac{840000}{10\cdot4200}=20^oC\)

Nhiệt độ ban đầu của nước:

\(t_0=t'-\Delta t=100^oC-20^oC=80^oC\)

Bài 4.

Nhiệt dung riêng của đồng là 380J/kg.K.

Nhiệt lượng miếng đồng tỏa ra:

\(Q_{tỏa}=m_{Cu}\cdot c_{Cu}\cdot\left(t_2-t_1\right)=0,3\cdot380\cdot\left(150-40\right)=12540J\)

Nhiệt lượng nước thu vào:

\(Q_{thu}=m_{nc}\cdot c_{nc}\cdot\left(t_1-t_3\right)=m_{nc}\cdot4200\cdot\left(40-25\right)=63000m_{nc}\left(J\right)\)

Cân bằng nhiệt: \(Q_{tỏa}=Q_{thu}\)

\(\Rightarrow63000m_{nc}=12540\Rightarrow m_{nc}=0,2kg=200g\)

Bình luận (2)
NG
16 tháng 4 2022 lúc 17:58

Bài 5.

Nhiệt dung riêng của chất:

\(c=\dfrac{Q}{m\cdot\Delta t}=\dfrac{8400}{1\cdot2}=4200J\)/kg.K

Vậy đay là nước.

Bài 6.

\(V=1l\Rightarrow m=1kg\)

Ấm được làm bằng đồng, nên có nhiệt dung riêng là \(c_{ấm}=380\)J/kg.K

Cần một nhiệt lượng để đun nóng 1l nước là:

\(Q=\left(m_{nc}\cdot c_{nc}+m_{ấm}\cdot c_{ấm}\right)\cdot\Delta t=\left(0,3\cdot380+1\cdot4200\right)\cdot\left(100-15\right)=366690J\)

Mà mỗi giây ấm cần một nhiệt lượng là 500J.

\(\Rightarrow\)Thời gian cần để đun sôi nước trong ấm:

\(t=\dfrac{366690}{500}=733,38s\approx12\) phút

Bình luận (0)
NG
16 tháng 4 2022 lúc 17:41

em cần bài nào nhỉ, nếu em cần tất cả thì mỗi lần em đăng 2 bài nhé

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CR
Xem chi tiết
HC
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
JN
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết