TH

giúp mình nhanh với ạ, mình đang cần gấp, mình cảm ơn nhiều undefined

H24
15 tháng 1 2022 lúc 10:42

Gọi s là diện tích đáy của thanh.

Đổi 10cm = 0,1m; 3cm = 0,03m 

Thể tích của thanh là:

V=0,1⋅s=0,1s

Thể tích phần nổi của thanh là:

Vnổi=0,03⋅s=0,03s

Thể tích phần chìm của thanh là:

Vchìm=0,1s − 0,03s=0,07s

Lực đẩy Ác - si - mét tác dụng lên thanh là:

FA = 0,07s⋅10000 = 700s

Do vật nổi ⇒FA=P⇒FA=P

Trọng lượng của thanh là: P=700s

 Khối lượng của thanh là:

m = 700s:10=70

Khối lượng riêng của thanh là: 

D = 70s:0,1s = 700kg/m3
Bình luận (6)
KS
15 tháng 1 2022 lúc 11:15

Gọi S là diện tích của đáy thanh đồng chất

Đổi: \(10cm=0,1m;3cm=0,03cm\)

Thể tích của thanh đồng là: \(V_{tổng}=S.0,1=0,1S\left(m^3\right)\)

Thể tích phần nổi của thanh đồng là: \(V_{nổi}=S.0,03=0,03S\left(m^3\right)\)

Thể tích phần chìm của thanh là: \(V_{chìm}=V_{tổng}-V_{nổi}=0,1S-0,03S=0,07S\left(m^3\right)\)

Lực đẩy Achimedes tác dụng lên thanh đồng là: \(F_A=d_{nước}.V_{chìm}=10000.0,07S=700S\)

Do vật ko nổi hẳn cũng ko chìm hẳn nên: \(F_A=P=700S\)

Khối lượng của thanh đồng là: \(m=\dfrac{P}{10}=\dfrac{700S}{10}=70S\left(kg\right)\)

Khối lượng riêng của thanh đồng là: \(d_{thanh.đồng}=\dfrac{m}{V_{tổng}}=\dfrac{70S}{0,1S}=700\left(\dfrac{kg}{m^3}\right)\)

 

Bình luận (0)
KS
15 tháng 1 2022 lúc 11:18

Bình luận (0)
KS
15 tháng 1 2022 lúc 11:18

Bình luận (0)
KS
15 tháng 1 2022 lúc 11:18

Bình luận (0)
KS
15 tháng 1 2022 lúc 11:19

undefined

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
LN
Xem chi tiết
HC
Xem chi tiết
CV
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
CR
Xem chi tiết
KC
Xem chi tiết
DY
Xem chi tiết