CN

giúp mình với ạ:((( chiều mình nộp rùi🥺😭

NG
24 tháng 11 2021 lúc 16:54

Vật chuyển động thẳng đều:

Độ lớn lực kéo:

\(F_k=F_{ms}+m\cdot g=\mu mg+m\cdot g=0,4\cdot2\cdot10+2\cdot10=28N\)

Vật chuyển động với gia tốc 1m/s2 là:

Độ lớn lực kéo:

\(F_k=F_{ms}+m\cdot a=\mu mg+m\cdot a=0,4\cdot2\cdot10+2\cdot1=10N\)

Bình luận (0)
H24
24 tháng 11 2021 lúc 16:57

a. Vật chuyển động thẳng đèu nên \(N=P=mg\)

Ta có: \(F_k=F_{ms}=\mu mg=0,4\cdot2\cdot10=8\left(N\right)\)

b. Áp dụng ĐL II Newton: \(\overrightarrow{F}+\overrightarrow{P}+\overrightarrow{N}+\overrightarrow{F_{ms}}=m\overrightarrow{a}\)

Chọn chiều dương là chiều chuyển động của xe, chiếu ptrinh lên chiều dương:

\(-F_{ms}+F_k=ma\)

\(F_k=\mu mg+ma=8+\left(2\cdot1\right)=10\left(N\right)\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
IN
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết