DV

giúp mình 2 câu này với ạloading...

RL
12 tháng 10 2024 lúc 16:55

Câu 5:
Tại t = 0 vật có li độ x0 > 0 và đang giảm, nên vật đi theo chiều âm.
Từ thời điểm t1 = 0,2s đến t2 = 0,3s, góc quét được: \(\omega.\left(t_2-t_3\right)=\dfrac{2\pi}{1,6}.\left(0,3-0,2\right)=\dfrac{\pi}{8}\) (rad)
⇒ \(\alpha_1=\dfrac{\pi}{2}-\dfrac{\pi}{8}=\dfrac{3\pi}{8}\) (rad)
Tại thời điểm t1 = 0,2s vật có li độ x = 2cm ⇒ \(A.cos\dfrac{3\pi}{8}=2\Rightarrow A=\dfrac{2}{cos\dfrac{3\pi}{8}}\left(cm\right)\)
Từ thời điểm t2 = 0,3s đến t3 = 0,9s, góc quét được:
\(\omega.\left(t_3-t_2\right)=\dfrac{2\pi}{1,6}.\left(0,9-0,3\right)=\dfrac{3\pi}{4}\) (rad)
\(\Rightarrow\alpha_2=\dfrac{3\pi}{4}-\dfrac{\pi}{2}=\dfrac{\pi}{4}\) (rad)
Tại thời điểm t3 = 0,9s, vật có li độ \(x=-A.cos\left(\dfrac{\pi}{4}\right)=-\dfrac{2}{cos\dfrac{3\pi}{8}}.\dfrac{\sqrt{2}}{2}=-\dfrac{\sqrt{2}}{cos\dfrac{3\pi}{8}}\left(cm\right)\)
Giá trị của gia tốc tại thời điểm t3 = 0,9s là: \(a=-\omega^2.x=-\left(\dfrac{2\pi}{1,6}\right)^2.-\dfrac{\sqrt{2}}{cos\dfrac{3\pi}{8}}\approx57\)cm/s2

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
VN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết