MP

Giúp e với 

Hòa tan 3,6gam một kim loại hóa trị 2 vào dung dịch HCL dư, thu đc 3,36lit khí ở điều kiện tiêu chuẩn . tính khối lượng muối các chất tạo thành

DT
23 tháng 8 2016 lúc 20:57

!!!!!!!!!!!!!!!!

Bình luận (0)
NN
25 tháng 8 2016 lúc 22:18

Gọi kim loại hóa trị II là M

n H2 = \(\frac{3,36}{22,4}\)=0,15 (mol)

M + 2HCl -----> MCl2   + H2

\(\frac{3,6}{M}\)                                    0,15  (mol)

=> \(\frac{3,6}{M}\)= 0,15  => M=24g/mol =>M= 24 đvC  

=> M là Mg (magie)

Theo pt n MCl = H2 = 0,15 (mol)

=> m MCl2 = mMgCl2= 0,15 . 95 =14,25 (g)

 

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết