DT

Cho 5,6 g fe vào 200ml dung dịch cu(no3)2 0,5 M và hcl 1 M thu được khí no và m gam ket tua. Xac định m

HT
18 tháng 5 2016 lúc 20:48

khi cho Fe vào đồng thời dd thì xảy ra các pt:   \(Fe+Cu^{2+}\rightarrow Fe^{2+}+Cu\)
                                                                        mol 0,1      0,1         0,1 
\(3Cu+8H^++2NO_3^-\rightarrow3Cu^{2+}+2NO+4H_2O\)  

 0,075 <-----0,2 
số mol Cu còn lại sau phản ứng: nCu = 0,1-0,075=0,025\(\Rightarrow\)mCu =0,025\(\times\)64=1,6 g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
MP
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết