Chủ đề 14: Axit sunfuric đặc tác dụng với kim loại-Phương pháp giải theo bảo toàn electron

HV

Giải giúp em câu 40 đi ạ

H24
28 tháng 5 2021 lúc 22:38

a)

nSO2=3,36 / 22,4=0,15 mol

Cu +2H2SO4 đ -t°-> CuSO4+SO2+2H2O

=> nCu = nSO2 = CuSO4 = 0,15 mol

mCuSO4=0,15.160=24g

mZnSO4=56,2-24=32,2g

nZnSO4=nZnO= 32,2/161=0,2 mol

m=mCu+mZnO=0,15.64+0,2.81=25,8g

b)

nH2SO4 pư=2nCu+nZnO=2.0,15+0,2=0,5 mol

nH2SO4 dư=0,5.10%=0,05mol

H2SO4+BaCl2 -> BaSO4+2HCl

nH2SO4dư=nBaSO4=0,05mol

mBaSO4=0,05.233=11,65g

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HP
Xem chi tiết
CP
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
XT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết