Bài 32: Hiđro sunfua-Lưu huỳnh Đioxit - Lưu huỳnh Trioxit

NU

Đun nóng một hỗn hợp gồm Fe và S đến khi kết thúc phản ứng. Đem hoà tan chất rắn thu được tác dụng với dung dịch HCl dư được 4,48 lít (đktc). Nếu đem lượng khí này tác dụng với dung dịch chì nitrat dư thì còn lại 2,24l khí. Tính % hỗn hợp của Fe và S trong hỗn hợp đầu, khối lượng kết tủa tạo thành trong dung dịch chì nitrat

BT
10 tháng 5 2020 lúc 21:22

Khí đem lượng khí vào dung dịch Pb(NO3)2 tạo kết tủa và có khí thoát ra

=> Hỗn hợp khí gồm H2S và H2 . n hỗn hợp khí = 4,48/22,4 =0,2 mol

\(n_{khi.thoat.ra}=n_{H2}=\frac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{H2S}=0,2-0,1=0,1\left(mol\right)\)

\(Pb\left(NO_3\right)_2+H_2S\rightarrow PbS+2HNO_3\)

___________ 0,1______0,1_____________

\(\Rightarrow m_{kt}=m_{PbS}=0,1.240=24\left(g\right)\)

Vậy hỗn hợp rắn gồm Fe và FeS .

\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

0,1__________________0,1

\(FeS+HCl\rightarrow FeCl_2+H_2S\)

0,1____________________ 0,1_

\(Fe+S\underrightarrow{^{t^o}}FeS\)

0,1___ 0,1 _ 0,1_

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{Fe}=0,2\left(mol\right)\\n_S=0,1\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%m_{Fe}=\frac{0,2.56}{0,2.56+0,2.32}.100\%=77,78\\\%m_S=100\%-77,78\%=22,22\%\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)
MN
10 tháng 5 2020 lúc 21:25
https://i.imgur.com/QGp1Tvw.jpg
Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NP
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
MK
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
GB
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
GB
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết