Bài 16: Phương trình hóa học

TM

Đốt cháy hỗn hợp khí(N2,CH4),cần 11,2l O2 sinh ra 22,4l chất khí .Tính thể tích hỗn hợp khí ban đầu,phần trăm về thể tích mỗi khí trong hỗn hợp

BT
12 tháng 5 2020 lúc 19:36

Ta có:

\(n_{O2}=0,5\left(mol\right)\)

\(PTHH:CH_4+2O_2\rightarrow CO_2+2H_2O\)

\(\Rightarrow n_{CH4}=\frac{1}{2}n_{O2}=0,25\left(mol\right)\)

Hỗn hợp sau gồm:N2CO2

\(n_{hh}=\frac{22,4}{22,4}=1\left(mol\right)\)

\(n_{N2}+n_{CO2}=1\left(mol\right)\Rightarrow n_{N2}=0,75\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%V_{CH4}=\frac{0,25}{0,25+0,75}.100\%=25\%\\\%V_{N2}=100\%-25\%=75\%\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NM
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
VM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
CD
Xem chi tiết
AL
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết