Bài 16: Phương trình hóa học

NM

4. tính khối lượng Ò cần dùng để đốt cháy hoàn toàn 7,4g hỗn hợp khí CH4 va C4H10.sau phản ứng thu được 22g CO2

VT
22 tháng 9 2016 lúc 11:27

CH4 + 2 O2 - > CO2 + 2 H2O
a............2a..........a
C4H10 + 13/2 O2 -> 4 CO2 + 5 H2O
b..................6,5b..............4b
16a+ 58b = 7,4
44a + 44 .4b = 22
=> a = b = 0,1
m O2 = 32 (2.0,1 + 6,5.0,1) = 27,2 g

Bình luận (0)
HY
22 tháng 9 2016 lúc 14:40

CH4 + 2 O2 - > CO2 + 2 H2O
a............2a..........a
C4H10 + 13/2 O2 -> 4 CO2 + 5 H2O
b..................6,5b..............4b
16a+ 58b = 7,4
44a + 44 .4b = 22
=> a = b = 0,1
m O2 = 32 (2.0,1 + 6,5.0,1) = 27,2 g

Bình luận (0)
VT
22 tháng 9 2016 lúc 11:27

H4 + 2 O2 - > CO2 + 2 H2O
a............2a..........a
C4H10 + 13/2 O2 -> 4 CO2 + 5 H2O
b..................6,5b..............4b
16a+ 58b = 7,4
44a + 44 .4b = 22
=> a = b = 0,1
m O2 = 32 (2.0,1 + 6,5.0,1) = 27,2 g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NM
Xem chi tiết
VM
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
5W
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết